Nhật ký Ngày... Tháng.. Năm...
Trang chủ » Góc Chia Sẻ » Thẻ BHYT ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục có ý nghĩa gì?

Thẻ BHYT ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục có ý nghĩa gì?

Tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) nhiều đơn vị và người tham gia vẫn đang loay hoay khi thẻ BHYT ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục. eBH sẽ cùng các đơn vị và người tham gia BHYT tìm hiểu cụ thể trong bài viết dưới đây. 

Thẻ BHYT ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục là gì? 

Căn cứ Điểm d, Khoản 1, Điều 5 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC quy định từ 01/01/2016 thẻ BHYT cấp cho người tham gia BHYT sẽ phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó, tối đa là 60 tháng ( 5 năm). 

Thẻ BHYT với dòng chữ mới “Thời điểm đủ 5 năm liên tục”. 

Theo quy định tại Điểm 1.9, Khoản 1, Điều 3 Quyết định số 1313/QĐ-BHXH về việc ban hành mẫu thẻ BHYT thì “Thời điểm đủ 05 năm liên tục:… được in phía cuối thẻ BHYT dành cho những đối tượng đã nộp BHYT 5 năm liên tục, giúp người tham gia BHYT và cơ sở y tế xác định được thời gian đóng BHYT.

Đối với những người tham gia chưa nộp BHYT 5 năm liên tục thì trên thẻ BHYT sẽ không được in dòng chữ này. Tức là người tham gia BHYT phải đóng đủ 5 năm liên tục không gián đoạn theo quy định thì trên thẻ BHYT mới có dòng chữ xác định thời gian đủ 5 năm liên tục.

Quyền lợi khi tham gia BHYT 5 năm liên tục 

Căn cứ theo Điểm c, Khoản 1, Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 thì người tham gia BHYT sẽ được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi đã đóng BHYT đủ 05 năm liên tục  và có “Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm”.

Để hiểu được ‘Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm’ là gì? Người tham gia nên hiểu về nguyên tắc “cùng chi trả tiền khám chữa bệnh”. Có nghĩa là bảo hiểm xã hội sẽ tiến hành chi trả một phần và người khám chữa bệnh cũng sẽ phải chi trả một phần.

Như vậy, để được cấp “Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm” người khám chữa bệnh cần phải thỏa mãn 2 điều kiện:

  • Đã tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên.

  • Có số tiền cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh đúng tuyến trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (mức lương cơ sở được áp dụng từ ngày 1/5/2016 là 1.210.000 đồng/tháng).

Người tham gia BHYT 5 năm liên tục sẽ được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh. 

Khi đã được cấp “Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm” thì người tham gia BHYT sẽ không cần tiếp tục áp dụng cùng bảo hiểm xã hội chi trả chi phí khám chữa bệnh đến hết năm dương lịch.

Ví dụ:

Trường hợp người lao động tiến hành chụp Pet/CT (chi phí hiện nay khoảng 20 triệu đồng) sẽ phải cùng chi trả 20% chi phí chụp Pet/CT tương ứng với 4 triệu đồng. Tuy nhiên, nếu người lao động đã được cấp “Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm” thì người lao động sẽ không phải cùng chi trả 4 triệu đồng này nữa.

Cương Phạm

Thêm bình luận